Làm việc

家族滞在ビザ

Phùng Diệp Lâm Anh

VN

VN

17/08/2020

Rất nhiều bạn ngộ nhận rằng visa gia đình 家族滞在ビザ sẽ được tự do xin việc tương tự như Shūrō biza 就労ビザ, Nhật Bản – Những điều cần biết xin trả lời những thắc mắc của các bạn về visa gia đình như sau: 1. VISA GIA ĐÌNH CÓ THỂ LÀM XIN VIỆC FULLTIME SUỐT TUẦN ĐƯỢC KHÔNG? KHÔNG. Về nguyên tắc, visa gia đình là visa được cấp cho người được phụng dưỡng, tức con hoặc vợ/ chồng của người có tư cách Shūrō biza 就労ビザ. Vì được phụng dưỡng nên bạn không được tự do xin việc full time suốt tuần mà bạn chỉ có thể làm việc part time với thời gian quy định tối đa 28 tiếng / 1 tuần. Bạn phải lên cục xuất nhập cảnh để xin 資格外活動許可 , lưu ý ngay cả khi bạn được phép làm thêm thì thu nhập của bạn không được CAO HƠN thu nhập của người phụng dưỡng bạn, đây là điều kiện cần thiết để bạn không bị ảnh hưởng khi gia hạn visa. 2. MUỐN XIN VIỆC TỰ DO THÌ PHẢI LÀM SAO? Muốn xin việc tự do hơn thì bạn phải ĐỔI VISA GIA ĐÌNH sang tư cách visa 特定技能ビザ, 高度専門職ビザ hoặc 就労ビザ. Mỗi 1 loại visa sẽ có những điều kiện nhất định, nếu bạn thỏa mãn những điều kiện theo yêu cầu thì bạn có thể chuyển đổi tư cách visa để xin việc dễ dàng hơn. Vì 特定技能ビザ có nhiều hạn chế nên hầu hết mọi người đều không chọn phương pháp đổi visa gia đình sang loại visa kỹ năng đặc định này, còn 高度専門職ビザchỉ thích hợp cho những bạn đã tốt nghiệp đại học, có chuyên môn và trình độ tiếng Nhật khá tốt thì việc tuyển dụng mới trở nên thuận lợi. Riêng就労ビザthì thích hợp cho những bạn tốt nghiệp ở các trường senmon, đại học ở Nhật hoặc những bé được tốt nghiệp ở các trường phổ thông ở Nhật muốn kiếm tiền để học lên cao ở các trường đại học. Hiện nay, nếu bạn đã tốt nghiệp đại học ở Việt Nam thì rất nhiều công ty Haken sẵn sàng giúp bạn chuyển đổi từ tư cách visa gia đình sang tư cách就労ビザngay cả khi trình độ tiếng Nhật của bạn có giới hạn. Tuy nhiên làm cho công ty Haken bạn sẽ chịu không ít thiệt thòi. Hãy tìm hiểu kỹ thông tin trước khi quyết định chuyển đổi, mỗi loại sẽ có ưu và nhược điểm riêng nhưng đừng vì thiếu hiểu biết mà làm quá 28 tiếng / 1 tuần khi bạn vẫn đang còn tư cách visa gia đình. Làm quá thời gian quy định là phạm pháp, điều đó sẽ ảnh hưởng cả bạn và người phụng dưỡng bạn. Hi vọng thông tin này sẽ giúp ích cho bạn.

0 Bookmark

Danh sách câu trả lời (3 câu)

Trương Ngọc Mẫn

VN

VN

17/08/2020

就労ビザ k dc làm việc tự do nhé bạn 特定 thì cũng k dc làm việc tự do mà hầu như đều phụ thuộc vào công ty chủ quản mình nghỉ ở đâu chổ tiêu đề mục 2 bạn nên viết là muốn làm việc full time thì phải làm sao hợp lý hơn từ "làm việc tự do" còn visa chất lượng cao thì chỉ tốt nghiệp đại học mang hs đi xét 6-80% là trượt có bằng sau đại học vd thạc sỹ tiến sỹ theo lý thuyết thì 特定2 thì cũng bảo lãnh dc vk con như visa lao động . đôi lời góp ý thank

0 Hữu ích

Lê Ngọc Mỹ Duyên

VN

VN

17/08/2020

Bài chuẩn... mình đang đầu tư cho vợ học trường tiếng trong năm sau đạt N2 tìm kiếm công việc ổn định.

0 Hữu ích

Cao Thành Trung

VN

VN

17/08/2020

nếu nói "tự do" thì mình nghĩ là visa gia đình tự do hơn mà. tự do về công việc , tự do về thời gian ( làm baito mà). visa 高度専門 mình ko rõ, nhưng visa tokutei vs visa syu đâu có tự do. Công việc cũng không mà thời gian cũng không.

0 Hữu ích

Bài viết Forum có liên quan

Trang web của chúng tôi sử dụng Cookie với mục đích cải thiện khả năng truy cập và chất lượng của trang web. Vui lòng nhấp vào "Đồng ý" nếu bạn đồng ý với việc sử dụng Cookie của chúng tôi. Để xem thêm chi tiết về cách công ty chúng tôi sử dụng Cookie, vui lòng xem tại đây.

Chính sách Cookie