Đời sống

Niềng răng tại Nhật

Đăng bài ẩn danh

18/12/2020

Cho mình hỏi có bạn nào đã từng niềng răng tại Nhật chưa ạ? Thường giá sẽ dao động giữa các vùng không ạ? (vd như khác nhau giữa Hokkaido với Tokyo?) và khoảng gía sẽ dao động khoảng bao nhiêu ạ??

Cảm ơn mọi ngừoi ạ?

2 Bookmark

Danh sách câu trả lời (4 câu)

Nguyễn Đức

VN

VN

18/12/2020

mình nghĩ là k chênh nhau mấy đâu ạ, dao động từ 5000 yên đến 7000 yên thôi, nhưng khuyến cáo, chọn những phòng khám có nhiều sao để đến nha, còn dịch vụ ở nhật thì k phải bản rồi, quá phục

0 Hữu ích

Nguyễn Đức

VN

VN

18/12/2020

b đọc thêm xem tham khảo đc j k nhé

Đi lấy cao răng ở Nhật.

クリーニングで歯石を取り

―――

Theo khuyến cáo của nha sĩ thì mọi người nên lấy cao răng sau 6 tháng đến 1 năm một lần. Dù cuộc sống bên Nhật khá bận rộn, ít có thời gian nghỉ. Nhưng các bạn du học sinh cũng như tu nghiệp sinh ở Nhật, hãy cố gắng thu xếp thời gian để lấy cao răng định kỳ. Để có một hàm răng khỏe mạnh, tránh bị sâu răng về sau.

Cao răng tiếng Nhật là : 歯石( しせき )

Đi lấy cao răng thì ở phòng khám họ thường nói là クリーニング ( Cleaning ) nghĩa là làm sạch răng.

Lấy cao răng tại Nhật ở đâu ?

Bạn có thể dễ dàng đi lấy cao răng ở các phòng khám nha khoa ở gần nhà. Bạn chỉ cần vô google rồi gõ " Tên ga + 歯科 " hoặc " Tên ga + 歯科クリニック " là sẽ có một tá danh sách các phòng khám cho bạn lựa chọn.

Mẹo : Bạn hãy vô google maps và lựa chọn phòng khám nào được chấm nhiều sao thì chất lượng phục vụ sẽ tốt hơn.

Sau khi tìm được phòng khám răng rồi thì bạn có thể gọi điện để hẹn lịch khám. Hoặc nếu bạn rảnh thì có thể ra trực tiếp và ngồi chờ khám luôn. Tuy nhiên cuối tuần các phòng khám thường rất đông nên tốt nhất bạn nên hẹn lịch trước.

Thời gian lấy cao răng khoảng tầm 30 - 60 phút tùy từng người. Các bạn hãy sắp xếp thời gian cho phù hợp nhé.

Cần mang theo những gì khi lấy cao răng ở Nhật

+ Thẻ bảo hiểm y tế

+ Tiền mặt : Lấy cao răng ở Nhật bạn được dùng bảo hiểm nên chỉ phải trả 30%. Nếu

Trong trường hợp cao răng của bạn quá nhiều, bác sĩ sẽ chia ra làm 2 -3 lần lấy để tránh tổn thương lợi của bạn. Mỗi lần lấy thường cách nhau khoảng một tuần.

Một số từ vựng tiếng Nhật bạn cần dùng khi đi lấy cao răng

❖ 健康保険証( けんこうほけんしょう ): Thẻ bảo hiểm sức khỏe.

❖ 歯石( しせき ):Cao răng.

❖ 歯肉( はにく ):Lợi.

❖ 歯石を取り( しせきをとり ):Lấy cao răng.

❖ 歯のクリーニング(はのくりーにんぐ):Làm sạch răng.

❖ 歯医者( はいしゃさん ): Nha sĩ.

❖ 歯科クリニック(しかくりにっく):Phòng khám nha khoa.

Nhiều người nghĩ lấy cao răng sẽ rất đau nên không giám đi lấy, tuy nhiên lấy cao răng không đau như các bạn tưởng đâu. Nó chỉ hơi ghê ghê răng thôi, trong trường hợp cao răng của bạn quá nhiều và dưới sâu thì bác sĩ sẽ tiêm thuốc giảm đau cho bạn rồi mới lấy. Nếu để quá lâu mà không lấy cao răng có thể khiến cho răng bạn bị sau và hư hại, chính vì thế hãy có gắng lấy răng định kỳ để có một hàm răng khỏe đẹp nha các bạn !

0 Hữu ích

My Hà

VN

VN

20/12/2020

chi tiết quá. cảm ơn b nhiều nha. vây m niềng sắt thì hết tầm bao nhiêu nhỉ? tại m cx sợ n đăt hơn nh quá so với VN

0 Hữu ích

バン ドゥク グエン

VN

JP

20/12/2020

Minh k rõ. Nhưng có vẻ tiền chục man đó ạ

1 Hữu ích

Bài viết Forum có liên quan

Trang web của chúng tôi sử dụng Cookie với mục đích cải thiện khả năng truy cập và chất lượng của trang web. Vui lòng nhấp vào "Đồng ý" nếu bạn đồng ý với việc sử dụng Cookie của chúng tôi. Để xem thêm chi tiết về cách công ty chúng tôi sử dụng Cookie, vui lòng xem tại đây.

Chính sách Cookie