Đời sống

Cân bằng cuộc sống ở Nhật

Ngọc Chi Mai Lý

VN

VN

20/01/2021

Tâm sự một chút của em
khi nhìn các bạn cùng sang Nhật làm việc và học tập . ngoài việc làm giờ hành chính ở cty thì khi về nhà các bạn còn tìm cho mình một công việc để kiếm thêm thu nhập( bán hàng onl...vv) Các bạn chăm chỉ hăng say như vậy nhìn lại mình ,em thấy mình vô dụng quá . cty ko việc làm thêm ngày làm 8 tiếng thứ 7 cn đều nghỉ . ( tết vừa rồi còn nghỉ gần 2 tháng do cty ko có việc, nhưng do nhận lương tháng nên e vẫn nhận lương bthuong) . e có rất nhiều tg rảnh dỗi . nhưng ngoài việc ôm caia điện thoại lướt fb xem youtobe ra thì e chẳng biết làm thêm cái gì . nhiều lúc quyết tâm học tiếng Nhật thì cứ mở sách ra dc 30p là buồn ngủ , không thể nào tập trung học được . Vậy mà cứ như vậy tg cũng trôi qua 2 năm rồi . Mọi người cứ nói cuộc sống Nhật Bản xô bồ bon chen lắm . Nhưng sao với em , nó lại vô vị bình yên một cách lạ thường .
ở trên này có ai cùng hoàn cảnh vs suy nghĩ của em ko ạ !?

0 Bookmark

Danh sách câu trả lời (3 câu)

Trương Ngọc Mẫn

VN

VN

20/01/2021

Sao mọi người có nhiều thời gian rảnh thế nhỉ ??. Mình thì luôn cảm thấy 1 ngày mình cần tới 30 tiếng chứ không phải 24 tiếng vì còn nhiều việc chưa làm đã hết thời gian. Ngoài đi làm ra, mình tranh thủ cày tiếng Nhật , ngoài cày tiếng Nhật ra theo đuổi thêm đam mê từ nhỏ là luyện piano, rồi ngoài 3 cái chính bên trên thì suy nghĩ thêm để lập kế hoạch kinh doanh cho tương lai và muốn cày thêm tiếng Trung. ?? mình bận tới mức chả có thời gian mà nghĩ là cuộc sống nhạt nhẽo nữa ??

0 Hữu ích

Lê Ngọc Mỹ Duyên

VN

VN

20/01/2021

trước đây tớ cụng zậy á..cách đây 1 năm về trước tớ cứ nghĩ bán onl kiếm thêm đc mấy đồng đâu. Học thì mệt quá học k vô. Tinh thần k thoải mái. Để thời gian nghỉ ngơi. Nhưng đấy là suy nghĩ của 1 năm về trước. Và bây giờ tớ nghĩ lại mới thấy hối hận là sao ngày trước hồi mới sang k bắt tay vào làm luôn. Làm cty 9-10h .về k có th gian nghỉ ngơi luôn. Nhưng mà đc cái là làm vì đam mê là chính thôi .đến giờ nè. Tớ bán hàng nội địa nhật về vn.bán cá mực đặc sản vùng biển. . Nhận vận chuyển nhật việt. Việt nhật . Order hộ..nè. Tớ lại thấy ở nhật nên cố gắng kiếm đc thật nhiều tiền.một ngày tớ chỉ mong có 25-26 h để làm những việc còn trẻ có thể làm đó..nên sống vì đam mê. Đừng để thời gian trôi qua 1 cách lãng phí bạn nhé. Ngoảnh lại thấy tiếc vô cùng

0 Hữu ích

Cao Thành Trung

VN

VN

20/01/2021

Me too. Làm ngày 8 tiếng, t7 cn ngày lễ nghỉ. Sáng 7h30 đi tối 7h30 về đến nhà. Hiện tại đi làm chỉ toàn nói tiếng Nhật mà còn dốt tiếng hơn cả lúc đi học toàn ng Việt. Haizz

0 Hữu ích

Bài viết Forum có liên quan

Trang web của chúng tôi sử dụng Cookie với mục đích cải thiện khả năng truy cập và chất lượng của trang web. Vui lòng nhấp vào "Đồng ý" nếu bạn đồng ý với việc sử dụng Cookie của chúng tôi. Để xem thêm chi tiết về cách công ty chúng tôi sử dụng Cookie, vui lòng xem tại đây.

Chính sách Cookie