Đời sống

Visa vĩnh trú

Hoàng Anh Lý

VN

JP

20/05/2020

Các bạn cho mình hỏi là hiện tại mình đã sống ở Nhật được 8 năm. Mình nghe nói là xin visa vĩnh trú không cần đến 10 năm. Mình có tìm hiểu và biết được là nếu đạt 70 điểm trong bảng tính điểm xét tư cách Chuyên môn kĩ thuật cao 高度専門職1号, trong 3 năm gần đây thì có thể xin visa vĩnh trú. Mình thử tính các điều kiện của mình như thu nhập, tuổi, tốt nghiệp đại học, bằng n1...thì mình đủ 70 điềm trong 2 năm gần đây và đến tháng 1 năm sau mình sẽ đủ 3 năm liên tiếp đạt 70 điểm. Như vậy sau tháng 1 năm tới, mình có thể xin visa vĩnh trú được không? (Tháng 1 năm tới mình mới được 9 năm) Hiện tại visa của mình là 技術人文知識国際業務. よろしくお願いします。

0 Bookmark

Danh sách câu trả lời (3 câu)

Phương Thảo Lưu

VN

VN

20/05/2020

B đã có N1 thì chắc cũng tìm hiểu kỹ trên trang nyukan rồi nhỉ. M cũng tìm khá kỹ(sai sót k biết có ko) :)) Nếu b có trên 70d ở thời điểm xin visa. B có thể xin đc visa clc. Sau 1 năm. Nếu b có 80d và trước 1 năm có 80d thì sẽ làm thủ tục xin vĩnh trú ngay. Nếu k đủ thì sau 3 năm có đủ 70d thì sẽ xin đc vĩnh trú. Những điểm thuận lợi cũng như bất lợi chắc b biết r nên m k ns nữa. B tự tính liệu cho ổn thì làm. Hoặc là cứ để visa đấy 2 năm sau xin lên vĩnh trú Hoặc Nếu 3 năm trước b đã đủ 70d. Và hiện giờ đủ 70d thì xin lên vĩnh trú chứ k cần qua visa clc nữa Hoặc trước và sau 1 năm đủ 80d thì xin lên vĩnh trú k cần qua clc

0 Hữu ích

Ngọc Ánh Châu Trần

VN

VN

20/05/2020

Hình như bạn phải đổi trước bằng chất lượng cao. Khi có trong tay bằng đấy thì trong vòng 3 năm đổi được vĩnh trú. Hoặc là vd kể từ lúc bạn có visa chất lượng cao, sau đó 1 năm thu nhập cao lên và được 80 điểm thì có thể đổi được vĩnh trú luôn

0 Hữu ích

Mạnh Cường Tống

VN

VN

20/05/2020

Cứ đủ 3 năm là nộp thẳng vĩnh trú lun k cần xin 高度 nha, nhưng phải chứng minh dc là đủ 70 điểm từ 3 năm trc và cần ng bảo lãnh nha .

0 Hữu ích

Bài viết Forum có liên quan

Trang web của chúng tôi sử dụng Cookie với mục đích cải thiện khả năng truy cập và chất lượng của trang web. Vui lòng nhấp vào "Đồng ý" nếu bạn đồng ý với việc sử dụng Cookie của chúng tôi. Để xem thêm chi tiết về cách công ty chúng tôi sử dụng Cookie, vui lòng xem tại đây.

Chính sách Cookie