Làm việc

những thủ tục liên quan tới tokuteiginou

Chính Đặng

VN

VN

16/06/2020

mình đang là tts năm 3 sắp về nc, có bằng n2 và đã đỗ chuyển giai đoạn của năm 3. c.ty mình bh ko muốn nhận lại tts nên mình muốn đi tokutei...c.ty mình làm về 機械検査 và loại visa này nghe nói là có thể chuyển tokutei cùng ngành mà ko phải thi nữa. trên fb tràn lan các thông tin tuyển dụng tokutei miễn phí khiến mình hoa hết cả mắt, ko bt phải l.sao cả... nếu b nào bt về lĩnh vực này có thể tư vấn giúp mình chứ?

0 Bookmark

Danh sách câu trả lời (8 câu)

DUC NGUYENVAN

VN

VN

17/06/2020

Chào bạn, mình là admin của page Nhật Bản có gì mà hôm qua bạn đã nhắn tin.

Đầu tiên, mình xin cảm ơn bạn đã tin tưởng chúng mình, đặt câu hỏi và chúc mừng bạn đã đỗ N2 nhé. Đây là tấm bằng mà nhiều du học sinh cũng chưa lấy được.

Mình xin giới thiệu qua. Mình là Đức, sinh viên năm 4 của ĐH Thương mại Yokohama. Công việc làm thêm trước kia của mình là ở trung tâm tiếng Nhật, nơi mà các bạn học ở nhật 1 tháng trước khi về công ty ấy ạ. Còn bây giờ mình đã chuyển qua làm thêm ở một công ty khác,chính là công ty đang cung cấp dịch vụ hỗ trợ cho người người ngoài, là dịch vụ mà bạn đang sử dụng đây ạ

0 Hữu ích

DUC NGUYENVAN

VN

VN

17/06/2020

Có lễ bạn cũng đã biết, visa đặc định chỉ giới hạn cho 14 ngành nghề dưới đây nhỉ.

Các ngành nghề được chấp nhận: Gồm có 14 ngành nghề sau:

1. Xây dựng 建設業
  2. Đóng tàu 造船・船用工業
  3. Bảo dưỡng ô tô 自動車整備業
  4. Vệ sinh tòa nhà  ビルクリーニング
  5. Chế biến thực phẩm 飲食料品製造業
  6. Điều dưỡng 介護
  7. Ngư nghiệp 漁業
  8. Khách sạn 宿泊業
  9. Nông nghiệp 農業
  10. Nhà hàng, ăn uống 外食業
  11. Hàng không 空港業
  12. Gia công nguyên liệu 素材産業
  13. Sản xuất máy công nghiệp 産業機械製造業
  14. Các ngành liên quan điện – điện tử 電子・電気機器関連産業

Không biết công việc của bạn có khớp với 1 trong 14 ngành nghề ở trên không ạ

0 Hữu ích

DUC NGUYENVAN

VN

VN

17/06/2020

Đúng như bạn nói, nếu đi lại 1 trong 14 ngành nghề này, mà giống với công việc mà bạn đang làm, thì bạn được miễn cả thi tay nghề và tiếng nhật. Nếu công việc hiện tại vất quá, bạn có thể chuyển sang 1 ngành nghề khác. Vì mình nghĩ bạn có N2 rồi, có thể dễ dàng ôn và đỗ được nhiều ngành nghề trong 14 ngành nghề ở trên.

Lương của visa tokutei này sẽ giống với người nhật, được tự do chuyển công ty, thời hạn lưu trú lên tới 5 năm, và đặc biệt là có thể bảo lãnh người nhà sang đó ạ.

0 Hữu ích

DUC NGUYENVAN

VN

VN

17/06/2020

Sau khi TTS tham gia học tập tại Nhật 3 – 5 năm và trở về nước, đã có bằng tiếng Nhật N4 và bằng kỹ năng cấp 3, nếu tham gia visa đặc định và trở về làm lại công ty cũ, công ty cũ sẽ trực tiếp tiếp nhận hồ sơ và xét duyệt cho bạn. Nếu muốn làm một công ty khác nhưng cùng ngành, công ty mới sẽ trực tiếp phỏng vấn bạn để tiếp nhận.

0 Hữu ích

DUC NGUYENVAN

VN

VN

17/06/2020

Đối với những bạn đang là thực tập sinh thì nên biết thông tin này. Visa kỹ năng thực tập sinh và visa kỹ năng đặc định khác nhau ở những điểm như sau: 

• Tư cách lưu trú: Trong khi visa kỹ năng TTS thời gian lưu trú là từ 1 đến 3 năm thì visa kỹ năng đặc định có thể lên tới 5 năm và có thể gia hạn tiếp tục. 
  • Điều kiện làm việc: Visa kỹ năng TTS không được thay đổi công ty làm việc trong suốt quá trình thực tập của mình. Trong khi đó thì visa kỹ năng đặc định có thể luân chuyển công việc, lựa chọn công ty làm việc dễ dàng. 
  • Chế độ: Visa kỹ năng TTS không cho phép bảo lãnh người thân sang trong khi visa kỹ năng đặc định thì cho phép. 
  • Mức lương: Mức lương của người lao động có visa kỹ năng TTS ít hơn so với người lao động có visa kỹ năng đặc định. 

0 Hữu ích

Chính Đặng

VN

VN

17/06/2020

vâng.. trước tiên tớ cảm ơn những gì mà admin đã tư vấn, những điều như b nói ở trên thì tớ cũng đã tìm hiểu thông qua mạng internet rồi, nhưg vấn đề bh là tớ vẫn chưa tìm đc những c.ty tiếp nhận và ko bt về những thông tin tuyển dụng free trên fb nó là ntn cả, chính vì vậy mà tớ cần kiểu như là 1 trang web nào đó hoặc một vài c.ty mà b admin biết nói về tiếp nhận tokutei kiểu chuyển việc như mình.. nếu các b biết thì cho tớ xin thêm thông tin về những trang web hoặc những c.ty tuyển dụng uy tín nv.. cảm ơn m.n

0 Hữu ích

DUC NGUYENVAN

VN

VN

17/06/2020

Ad, mình hiểu ý của bạn rồi. Hiện tại, do dịch covid, nên số lượng tìm người k có nhiều đâu ạ. du học sinh như bọn mình sắp tốt nghiệp còn k xin đc việc ấy. tất nhiên các công ty môi giới ng ta vẫn đăng tin tuyển dụng, và nếu miễn phí thì là thật, vì chi phí cho visa tokutei là phía bên công ty tiếp nhận trả, nhưng bạn cũng nên cẩn thận với 1 số công ty tạo đơn ảo để ôm nguồn, hiện tại về trang wed tuyển visa tokutei bên nhật, theo mình biết là hầu như k có, mà có thì chỉ có kiểu câu du học sinh chuyển qua visa tokutei thôi. mình nghĩ là bạn cố gắng học nên n1 trong time còn lại, thi đỗ lấy semon kyu, sau đợt dịch này , nếu ng ta tuyển, ng ta sẽ thông báo nha b,

0 Hữu ích

DUC NGUYENVAN

VN

VN

17/06/2020

à quên, bạn có thể lên fb, tham gia vào các nhóm liên quan đến tokutei ấy, biết đâu lại gặp đơn tuyển dụng miẽn phí, nhưng mà ng nhật vì cần uy tín, nên kiểu tự tìm công ty rồi chuyển visa mình nghĩ là rất khó, vì thế họ vẫn sẽ giữ kiểu tìm tts đi kiểu tokutei qua các công ty môi giới

0 Hữu ích

Bài viết Forum có liên quan

Trang web của chúng tôi sử dụng Cookie với mục đích cải thiện khả năng truy cập và chất lượng của trang web. Vui lòng nhấp vào "Đồng ý" nếu bạn đồng ý với việc sử dụng Cookie của chúng tôi. Để xem thêm chi tiết về cách công ty chúng tôi sử dụng Cookie, vui lòng xem tại đây.

Chính sách Cookie