Du học

Kinh nghiệm học thạc sĩ ở Nhật

Phương Nghi Nguyễn

VN

JP

05/06/2019

Mình không biết sau này nên ở lại Nhật, về nước hay học thạc sĩ nữa... Mình không biết có nên học thạc sĩ (ở Nhật chẳng hạn) không?

0 Bookmark

Danh sách câu trả lời (1 câu)

Tuấn Anh Lưu

VN

JP

05/06/2019

Vì bạn nhỏ tuổi hơn mình nên mình xưng anh em nhé. Theo anh, việc em học Thạc sĩ hoặc thậm chí PhD ở đâu không quan trọng bằng việc em thực sự cần học hay không. Nếu em chỉ đơn giản là muốn trì hoãn thời gian trước khi bắt đầu đi làm kiếm tiền thì anh khuyên em nên gap và tìm một công việc đủ trang trải cho bản thân để trải nghiệm càng nhiều càng tốt. Thông thường những người học lên cao như anh là vì công việc họ muốn làm cần chuyên môn cao (ví dụ học khối tự nhiên như thiên văn học, toán học...) hoặc họ muốn theo nghiệp giảng dạy. Trong trường hợp của anh là Machine Learning nên anh tìm đến Nhật vì Nhật rất mạnh về công nghệ thông tin. Tất nhiên những trg top ở Nhật sẽ offer nhiều khóa học Thạc sĩ rất tốt nhưng anh nghĩ em nên tìm đến một nước khác, vừa để thay đổi môi trường vừa thuận lợi cho em hơn nếu em thích sử dụng tiếng Anh (anh đọc profile thấy em đang học ctrinh tiếng ANh ) Mong là em sẽ tìm được con đường phù hợp với mình!

0 Hữu ích

Bài viết Forum có liên quan

Trang web của chúng tôi sử dụng Cookie với mục đích cải thiện khả năng truy cập và chất lượng của trang web. Vui lòng nhấp vào "Đồng ý" nếu bạn đồng ý với việc sử dụng Cookie của chúng tôi. Để xem thêm chi tiết về cách công ty chúng tôi sử dụng Cookie, vui lòng xem tại đây.

Chính sách Cookie