Đời sống

tiền nenkin

Ngọc Ánh Châu Trần

VN

VN

07/08/2020

Mọi người ơi có ai bị trường hợp như mình Không ạ, mình học senmon từ tháng 4/2018 đến tháng 3/2020. Tháng 6/2020 bắt đầu đi làm. Rồi Trên 区役所 gửi về hơn 40man tiền nenkin, mình lên trường xin giấy đã từng là du học sinh, lên 区役所 xin miễn đóng, nhưng 2 tháng sau vẫn bị gửi giấy về, miễn giảm 1 nửa và bắt đóng 1 nửa ạ. Theo mình được biết thì du học sinh không phải đóng phải k ạ, bạn nào có link luật dành cho du học sinh không ạ, để mình lên nói chuyện lại với bên đó ạ.

0 Bookmark

Danh sách câu trả lời (3 câu)

Trần Ánh Ngọc Đặng

VN

VN

07/08/2020

không có luật nào là du học sinh hay học sinh là không phải đóng. Nếu đã không phải đóng thì họ sẽ k gửi giấy ngay từ đầu để yêu cầu đóng. Nenkin được phiễn 100% hay bao nhiêu phần trăm đó là do văn phòng Nekim quyết định. Họ quyết định sau khi điều tra về thu nhập của bạn. Nếu bạn là du học sinh nhưng thu nhập vẫn cao thì vẫn phải đóng. Đóng bn hay miễn giảm như nào sẽ dc họ quyết định.

0 Hữu ích

Trần Ngọc Thiện Nguyễn

VN

VN

07/08/2020

Luật nào nói dhs k cần đóng?? Chỉ có luật là học sinh Thu nhập chịu thuế dưới 118m (thu nhập trần tầm 190m) được miễn đóng thôi nhé.

0 Hữu ích

Quang Thanh Đinh

VN

VN

07/08/2020

Quy định là trên 18t hay 20t ấy là phải đóng nenkin. Mình đi soudan một lần rồi, họ giải thích rõ ràng lắm. Thu nhập trong thời gian đó mà dưới 118m một năm theo mức tối thiểu thì được miễn hoàn toàn nenkin. Vì giờ bạn đi làm rồi mới xin miễn giảm nenkin cho những năm trước khi còn là du học sinh thì phải sử dụng đơn xin miễn giảm theo kiểu thu nhập thấp. Mẫu như hình nè. Mục số 9 thì tích vào số 1 全額免除. Sau khi có kết quả họ sẽ gửi trả kết quả bạn được miễn bao nhiêu dưới dạng hakagi. Mình được miễn 100% cho 2 năm du học

0 Hữu ích

Bài viết Forum có liên quan

Trang web của chúng tôi sử dụng Cookie với mục đích cải thiện khả năng truy cập và chất lượng của trang web. Vui lòng nhấp vào "Đồng ý" nếu bạn đồng ý với việc sử dụng Cookie của chúng tôi. Để xem thêm chi tiết về cách công ty chúng tôi sử dụng Cookie, vui lòng xem tại đây.

Chính sách Cookie