Làm việc

du học 1 năm sau đổi sang visa tokutei để đi làm

Diệu Quỳnh Chi Hồ

VN

VN

26/10/2020

Hiện tại mình định nhắm đến chương trinh du học 1 năm sau đổi sang visa tokutei để đi làm. Mình đã học tiếng Nhật N3, đã học đh ở VN và muốn sang trường tiếng học 1 năm từ tháng 4 để đậu N2 và đi làm bên Nhật.
Mình xin có 1 số thắc mắc mong mọi người góp ý
Đi du học trường tiếng đạt N2 có thể tốt nghiệp sớm được không ạ. Công ty du học bảo có thể được và có thể chuyển sang tokutei
Có công ty JIS ở Hà Nội đang có chương trình đó ( đang học trường tiếng và đi làm phụ bếp cho côn ty đối tác của họ) học trường tiếng HESED ở Tokyo.Có ai đã từng hay đang học đây không ạ
Lương làm thêm 12 man có đủ sống ở tokyo không ạ .
Mình rất hoang mang, mong mọi người góp ý.
よろしくお願いします。

0 Bookmark

Danh sách câu trả lời (3 câu)

Cao Thùy Linh Đỗ

VN

VN

26/10/2020

Chào em. C chia sẻ một chút với em theo kinh nghiệm và quan điểm cá nhân nhé:
- c đã có N2 trước khi sang Nhật và đi học trường tiếng khoá 1 năm 3 tháng (visa 15 tháng). Sau khi học dc 1 năm thì c xin tốt nghiệp sớm 3 tháng nhưng không thể dc vì vấn đề visa. Nếu trường cho c tốt nghiệp sớm thì 3 tháng còn lại đó xem như k có visa. Việc này khá phức tạp, nếu em muốn tốt nghiệp sớm thì nên bàn bạc và thoả thuận với nhà trường từ khi còn ở VN (nếu em có nơi nhận em vào ngay khi em ra khỏi trường và chuyển visa dc ngay thì dễ hơn nhưng vẫn rất khó nhé).
- E đã tốt nghiệp đại học ở VN và có N3 thì nếu may mắn vẫn có thể tìm dc cách đi làm tại Nhật ngay. Nếu em muốn học để lấy N2 thì cũng rất tốt. Nhưng sau khi tốt nghiệp thì em có thể đi tìm việc như các bạn trình độ cao đẳng đại học (visa 就労) chứ không nên đổi sang visa tokutei. Visa tokutei phải xin lại hàng năm và tối đa làm ở Nhật dc 5 năm thôi. Em đã tốt nghiệp đại học thì xin 就労 sẽ tự do hơn em nhé.
-12 man/ tháng sống tiết kiệm tại Tokyo vẫn đủ

0 Hữu ích

Ngọc Minh Anh Bùi

VN

VN

26/10/2020

tốt nghiệp đh lam sao phải đi tokutei lam j qua bên này đi học 1 năm thi lấy cái N2 thì chuyển viza ko thiếu j cty nhận nha
vs cả đang hoc tiếng ma bạn kiếm dc cty nào nhận bạn thì có thể nghỉ học đi làm thoải mái vì hs xin viza lây bằng vn chứ ko liên quan j đên trường tiếng

0 Hữu ích

Trần Ánh Ngọc Đặng

VN

VN

26/10/2020

Visa tokutei gino ở nhật ko xét vĩnh trú đi làm bọn nhật coi như tts. Có n3 và tốt nghiệp đh ở vn thì qua nhật diện kĩ sư đc, còn trường tiếng thì tốt nghiệp sớm tùy trường có cho hay ko, nếu ko cho bạn cứ chuyển thẳng sang visa shyu đc ko cần phải đợi đến tốt nghiệp, nhưng sẽ ko tính đc tốt nghiệp mà gọi là bỏ ngang ko cấp bằng gì cả như vậy phí tiền. Bạn nên đi nhật diện kĩ sư nhé

0 Hữu ích

Bài viết Forum có liên quan

Trang web của chúng tôi sử dụng Cookie với mục đích cải thiện khả năng truy cập và chất lượng của trang web. Vui lòng nhấp vào "Đồng ý" nếu bạn đồng ý với việc sử dụng Cookie của chúng tôi. Để xem thêm chi tiết về cách công ty chúng tôi sử dụng Cookie, vui lòng xem tại đây.

Chính sách Cookie