Đời sống

Chi phí kết hôn ở Nhật có cao không?

Thị Mỹ Phương Nguyễn

VN

JP

13/05/2019

Chào mọi người. Mình đang hẹn hò với 1 anh người Nhật ở chỗ làm. Khá là hợp tính nên mình cũng đã nghĩ về ngôi nhà và những đứa trẻ :)) Không biết chi phsi kết hôn ở Nhật vào khoảng bao nhiêu để mình còn ráng cày
0 Bookmark

Danh sách câu trả lời (1 câu)

Hồng Phúc Trần

VN

JP

13/05/2019

Mình từng dự đám cưới của đồng nghiệp rồi. Đi 3man vì khá là thân thiết :)) Theo mình tìm hiểu thì chi phí kết hôn vào khoảng 300~350 man đó. Tầm này nếu ở VN chắc là làm tiệc linh đình ở khách sạn 5 sao ăn tôm hùm ngập mặt được rồi ha ha :)) Nếu làm đám cưới theo kiểu Nhật thì chi phí sẽ rẻ hơn 1 tí, nhưng mà nội tiền thuê kimono trang điểm này nọ cũng ối tiền đấy bạn. Có lần mình đọc ở đâu đó trên mạng quên rồi nhưng mà ấn tượng nhất tiền thuê bộ kimono cưới là 50man 1 ngày :O không biết có dát vàng hay gì không mà đắt v~ các bác ạ :))
Mà bạn mới hẹn hò thôi mà đã nghĩ đến chuyện kết hôn rồi à? Mình thấy người Nhật ưu tiên công việc hơn là lập gia đình sinh con nhiều. Mình có đồng nghiệp cũng qua lại với 1 em kia được hơn 5 năm mà nên có lần mình hỏi thăm xem chừng nào nó cưới. Gương mặt của nó lúc đó thề luôn y chang cái icon :| này luôn :)) nó nói là quen thì quen thôi còn cưới là chuyện xa vời rồi gánh nặng này kia phiền phức quá. Du lịch trăng mật quà cáp này nọ lọ chai cũng mất ít nhất 20man rồi chưa kể chuẩn bị cho lễ cưới cũng mệt phết đấy. Từ bây giờ bạn nên ráng làm thân với đồng nghiệp đi để có gi sau này ngta mừng tiền kha khá 1 chút :))
1 Hữu ích

Bài viết Forum có liên quan

Trang web của chúng tôi sử dụng Cookie với mục đích cải thiện khả năng truy cập và chất lượng của trang web. Vui lòng nhấp vào "Đồng ý" nếu bạn đồng ý với việc sử dụng Cookie của chúng tôi. Để xem thêm chi tiết về cách công ty chúng tôi sử dụng Cookie, vui lòng xem tại đây.

Chính sách Cookie