Làm việc

Những đặc trưng của công ty Nhật?

Phương Nghi Nguyễn

VN

JP

16/05/2019

Mình muốn đi thực tập ở cty Nhật nhưng không rõ cách nhân viên cty giao tiếp thế nào? Có điều gì mà mình cần chú ý không?
0 Bookmark

Danh sách câu trả lời (1 câu)

Hoàng Phúc Trần

VN

JP

16/05/2019

Mình đang làm ở cty Nhật nên chia sẻ cho bạn nghe một số trải nghiệm của mình. Mình không giỏi tiếng Nhật lắm, chỉ khoảng N3~N4 thôi. Trong cty, vì mình là người nước ngoài nên khi nói chuyện bằng tiếng Nhật, đồng nghiệp sẽ nói chậm lại hoặc dùng những từ dễ hiểu hơn. Mình cảm thấy việc giao tiếp không có gì quá khó khăn, chỉ cần bạn chú ý lắng nghe bắt kịp những từ khóa quan trọng là có thể hiểu được ngta đang nói gì rồi. Ngoài ra, vì mình là người nước ngoài nên việc dùng kính ngữ này nọ không quá bắt buộc, nhưng mình vẫn ráng học những câu kính ngữ thường dùng ^-^ Bạn chú ý đừng buôn chuyện chém gió trong cty (có nói về đồng nghiệp cũng chỉ nên nói tốt thôi). Mình chưa từng thấy đồng nghiệp nói xấu sếp (sếp quá tốt hay là do mình chưa đủ thân thì mình không biết) nên bạn nhớ "không nói được gì hay thì nên giữ im lặng". và quan trọng nhất là cố gắng giữ thái độ thân thiện nhất có thể thì mọi người sẽ quí bạn thôi. Có nomikai nào cũng nên đi, nếu bạn không biết uống có thể gọi nước cam rồi ngồi góp chuyện với mọi người cũng được không sao hết. Nói chung mình thấy không khí cty Nhật thoải mái, không có kiểu tụm năm tụm bảy nói xấu người khác nhiều như cty Việt Nam nên làm việc nhẹ nhàng đầu óc hơn nhiều.
0 Hữu ích

Bài viết Forum có liên quan

Trang web của chúng tôi sử dụng Cookie với mục đích cải thiện khả năng truy cập và chất lượng của trang web. Vui lòng nhấp vào "Đồng ý" nếu bạn đồng ý với việc sử dụng Cookie của chúng tôi. Để xem thêm chi tiết về cách công ty chúng tôi sử dụng Cookie, vui lòng xem tại đây.

Chính sách Cookie