Đời sống

đóng bảo hiểm xã hội

Lê Cẩm Tú

VN

VN

14/05/2020

Dạ em có 1 vấn đề về bảo hiểm muốn hỏi các anh chị trong nhóm ạ.Em mới sang Nhật được 2 tháng , nhưng ngày mai em mới định đi đóng bảo hiểm quốc dân ạ. Đùng 1 cái chỗ em làm điều động tụi em từ tuần sau đi thành phố khác làm thêm trong vòng 3 tháng, sau đó quay trở lại. Vậy khi em đóng bảo hiểm quốc dân, em nên làm gì( đăng ký bảo hiểm chỗ em hiện tại thường trú , rồi sau đó báo cáo em sẽ chuyển đi nơi khác làm việc trong vòng 3 tháng! Rồi lại tới chỗ làm thêm mới đăng ký chuyển địa chỉ bảo hiểm hay sao ạ?) Onegaishimasu!!!

0 Bookmark

Danh sách câu trả lời (3 câu)

Quỳnh Anh Phạm

VN

JP

14/05/2020

1. Bảo hiểm dùng đc trên toàn quốc thì ko liên quan đóng ở khu nào. 2. Bạn là dhs hay người đi làm mà có vụ điều động đi làm thêm ở thành phố khác? Nếu bạn là nhân viên công ty thì có 社会保険 kèm theo chứ sao lại phải mua 国民保険?. Trường hợp bạn là dhs thì bạn chỉ đóng tiền kokuminhoken cho 2 tháng vừa qua thôi. Vì khi chuyển nhà thì bạn sẽ phải làm thủ tục chuyển địa chỉ và trả lại thẻ bảo hiểm cho chỗ cũ. Đến chỗ mới thì bạn sẽ nhận thẻ mới, và đóng bảo hiểm ơn chỗ đó theo thời gian bạn ở thực tại nơi đó. Mà ko biết là chuyển đến thành phố khác là cần chuyển chỗ ở hay ko? Nếu ko chuyển chỗ ở thì dù là 国民保険thì cứ đóng bình thường thôi. Ví dụ sống ở 千葉県 mà sang 埼玉県 thì cần gì chuyển chỗ ở trong 3 tháng cho mất công

0 Hữu ích

Thanh Trúc Bùi

VN

JP

14/05/2020

Mình là người đi làm nhưng công ty ko đóng bảo hiểm shakaihoken nên mình tự đóng kokuminhoken ạ. Mình biết là công ty phạm luật nên mình đi đóng bảo hiểm để lo thân đã. Mình chuyển đến nơi khác làm và ở tại đó 3 tháng xong rồi quay về chỗ cũ lại ạ.nhưng được công ty phái cử đi xong quay về lại ạ.

0 Hữu ích

Trung Hiếu Vũ

VN

JP

14/05/2020

Cứ để nguyên vậy b ạ. Bạn chỉ nên cắt địa chỉ khi bạn đi hẳn thôi. Bảo hiểm quốc dân thì lúc nào b muốn đóng thì ra quầy bảo hiểm ngoài kuyakusho đóng là được

0 Hữu ích

Bài viết Forum có liên quan

Trang web của chúng tôi sử dụng Cookie với mục đích cải thiện khả năng truy cập và chất lượng của trang web. Vui lòng nhấp vào "Đồng ý" nếu bạn đồng ý với việc sử dụng Cookie của chúng tôi. Để xem thêm chi tiết về cách công ty chúng tôi sử dụng Cookie, vui lòng xem tại đây.

Chính sách Cookie