Đời sống

Giáo dục ở Nhật khác Việt Nam thế nào?

Thị Ngọc Anh Lê

VN

VN

27/06/2019

Mình thấy tv hay ca ngợi về cách giáo dục của người Nhật lắm. Không biết giáo dục ở Nhật khác gì với Việt Nam ạ?

0 Bookmark

Danh sách câu trả lời (2 câu)

An Hạ Đinh

VN

JP

27/06/2019

Mình không học chương trình tiếng Nhật nên không rõ nhưng mình thấy những bạn ng Nhật học chung với mình đa số tư duy rất logic. Đặc biệt mấy bạn du học Mỹ Úc r quay lại Nhật thì một bầu trời tự tin, tranh luận rất sôi nổi luôn. 

Mình thấy những ng Nhật mình gặp khi mình nói chuyện họ luôn lắng nghe và ghi nhận ý kiến của mình. Đây là điểm mình thấy khác với ng Việt nhiều nhất. Vì mình với đám bạn mỗi lần tranh luận là giành nhau nói không ai nhường ai gì hết.

Chốt: Người Nhật nói chuyện logic và tranh luận lịch sự :D

0 Hữu ích

Hà Phương Phạm

VN

JP

27/06/2019

Mình từng làm đề thi đại học ở Nhật rồi nên theo ý kiến của mình, giáo dục của Nhật thiên về tư duy hơn là học nhồi lý thuyết như VN. Ví dụ như ngày xưa học lịch sử mình phải ráng nhớ xem quân ta bắn hạ được bao nhiêu máy bay, quân địch tháo chạy nhục nhã thế nào :)))) 
nhưng đề thi ở Nhật thì hỏi những câu thiết thực gần gũi hơn. Ví dụ, top 3 quốc gia xuất khẩu gạo nhiều nhất châu Á hay chỉ ra vị trí của Brunei trên bản đồ chẳng hạn. Mình dám cá là bây giờ nhiều bạn còn không biết Ấn Độ giáp nước nào đúng không nè :-P

0 Hữu ích

Bài viết Forum có liên quan

Trang web của chúng tôi sử dụng Cookie với mục đích cải thiện khả năng truy cập và chất lượng của trang web. Vui lòng nhấp vào "Đồng ý" nếu bạn đồng ý với việc sử dụng Cookie của chúng tôi. Để xem thêm chi tiết về cách công ty chúng tôi sử dụng Cookie, vui lòng xem tại đây.

Chính sách Cookie