Văn hóa

Doanh nghiệp Nhật đổi gu tuyển dụng

Trần Minh Thư Nguyễn

VN

VN

28/10/2020

Mình vừa mới đọc bài báo tiếng Việt có đề cập đến “ Doanh nghiệp Nhật đổi gu tuyển dụng”. Bây giờ các doanh nghiệp Nhật đẩy mạnh tuyển dụng nhân sự có chuyên môn , thậm chí tuyển người biết tiếng Anh nhiều hơn thay vì chỉ tìm người thạo tiếng Nhật trong vai trò phiên dịch hoặc trợ lý.
Đọc vài ý kiến thì cũng có vẻ như bây giờ ngay cả các doanh nghiệp Nhật tại Việt Nam cũng dùng tiếng Anh , trao đổi hay gửi mail liên lạc cũng dùng tiếng Anh , tài liệu cũng là tiếng Anh. Và hôm trước, mình có xem đoạn phỏng vấn giám đốc người Nhật được chiếu trên VTV , thì ông người Nhật này lại dùng tiếng Anh để trả lời thay vì tiếng Nhật.
Có vẻ như thị trường job tiếng Nhật ở VN đã bão hòa rồi chăng ? đang dần tiếng Anh hóa rồi chăng ? Mong được các bạn và anh chị em trong group đang làm việc cho cty Nhật ở VN cho ý kiến về vấn đề này và tình hình thực tế hiện nay.
Kiểu này chắc mình cũng phải “ lếch” sang học tiếng Anh nữa quá. Dù sao trước kia cũng gọi là có học tiếng Anh , nhưng " số phận đưa đẩy " nên chọn tiếng Nhật , và sau từng ấy năm thì quên sạch tiếng Anh cmnl. Mà thật tâm thì mình thấy , biết được tiếng Anh thì đi đến nước nào cũng dùng được và cũng tự tin khi đi du lịch nhỉ.
Tiện thể có ace nào đang dùng phần lớn tiếng Anh trong công việc ko ạ ? chia sẻ tí đi ạ ^^

0 Bookmark

Danh sách câu trả lời (3 câu)

Trần Ngọc Thiện Nguyễn

VN

VN

28/10/2020

bản thân mình đang làm trong công ty Nhật tại Vn - thì cả tập đoàn ko tuyển tiếng Nhật luôn, mà chỉ tuyển tiếng Anh. Lý do thì tùy vào mục đích của công ty thôi, công ty mình tuyển vì:
- Công ty đa quốc gia, bản thân nhân viên ở Nhật tuyển vào đã phải có tiếng Anh, nên khi sang các nc khác họ ko cần nói tiếng Nhật.
- Vì đa quốc gia nên làm việc với nhiều KH, tiếng Anh sẽ đc ưu tiên hơn.
Nói chung tiếng Nhật vần cần cho các công ty thuần sản xuất, các sếp ko biết tiếng Anh, đặc thù ko cần tiếp xúc với nhiều KH nói tiếng khác nhau... Còn không thì có tiếng Anh vẫn là xu hướng hiện nay rồi.

0 Hữu ích

Quang Thanh Đinh

VN

VN

28/10/2020

Gu của họ bây giờ là thông thạo 2-3 ngoại ngữ như kiểu dân Phil hoặc Malay, Sing. Chúng nó nói cả 3 thứ tiếng Anh, Trung, Nhật như tiếng mẹ đẻ vậy. Nếu chỉ biết tiếng Anh hoặc Nhật thì nhìn chung là lương không thay đổi mấy đâu ạ ?

0 Hữu ích

Nhất Nam Ngô

VN

VN

28/10/2020

Theo mình là vì họ sẽ dễ kiếm người có chuyên môn và tiếng anh hơn là tiếng nhật thôi, còn họ sẽ vẫn chuộng người có tiếng nhật ở ít nhất 2-3 vị trí cấp cao ở trong phòng. Hiện giờ mình thấy ở các văn phòng của các doanh nghiệp liên quan đến xuất nhập khẩu ở nhật thì lượng người sử dụng tiếng anh cũng nhiều đáng kể rồi, nên thay đổi ở việt nam cũng thấy không lạ lắm. Mà tuyển tiếng anh lương cũng chả hơn doanh nghiệp việt nam mấy vì tiếng anh đang bão hòa rồi :))

0 Hữu ích

Bài viết Forum có liên quan

Trang web của chúng tôi sử dụng Cookie với mục đích cải thiện khả năng truy cập và chất lượng của trang web. Vui lòng nhấp vào "Đồng ý" nếu bạn đồng ý với việc sử dụng Cookie của chúng tôi. Để xem thêm chi tiết về cách công ty chúng tôi sử dụng Cookie, vui lòng xem tại đây.

Chính sách Cookie